Ngày 8/8 Là Ngày Gì 2023? Sinh Ngày 8 Tháng 8 Là Cung Gì?

Ngày 8/8 âm lịch đang đến gần khiến nhiều người thắc mắc ngày 8/8 là cung gì, người sinh ngày 8/8 là điềm gì và ngày này có ý nghĩa gì đặc biệt? Hãy theo dõi bài viết dưới đây để có câu trả lời, bạn nhé!


Ngày 8 tháng 8 năm 2023 là cung gì?

Tuy không phải là ngày lễ lớn trong năm nhưng ngày 8/8 hàng năm tính theo dương lịch hay âm lịch đều có những ý nghĩa mà bạn không nên bỏ qua. Ngày 8 tháng 8 là ngày thứ 220 trong năm theo lịch Gregorian. Âm lịch ngày 8/8/2023 (tức ngày 22/9/2023 dương lịch) là ngày Quý Mùi, tháng Quý Dậu, năm Quý Mão.

Ngày 8/8/2023 dương lịch là ngày gì?

Ngày 8 tháng 8 là ngày thứ 220 trong năm (thứ 221 trong năm nhuận) theo lịch Gregorian. Từ tháng 8 đến hết năm sẽ còn 145 ngày. Ngày 8 tháng 8 năm 2023 dương lịch rơi vào Thứ ba của tuần thứ hai của tháng tám.

Ngày 8/8 là ngày gì?

Ngày 8 tháng 8 là ngày thứ 220 trong năm theo lịch Gregory

Theo Lịch vạn niên, ngày 8/8/2023 dương lịch (tức ngày 22/06/2023 âm lịch) là ngày Nhâm Tuất, tháng Mùi, năm Quý Mão. Nó thuộc tiết Lập Thu (diễn ra từ ngày 7 tháng 8 đến ngày 22 tháng 8 dương lịch).

Cũng theo Lịch vạn niên, ngày Quý Tỵ (8/8/2023 dương lịch, 11/7/2023 âm lịch) là ngày Kim đạo, tốt cho: tế, cầu tài, cầu phúc, dạm ngõ, đính hôn, cưới hỏi, giải tán, động thổ, xuất huyết, sửa kho, ký kết, khai trương, giao dịch, khai kho, bốc dỡ. Đồng thời, bạn nên tránh xuất ngoại, thẩm mỹ và điều trị y tế.

Ngày 8/8/2023 âm lịch là ngày bao nhiêu?

Theo lịch vạn niên, ngày 8/8/2023 âm lịch (tức ngày 22/9/2023 dương lịch) là ngày Quý Mùi, tháng Quý Dậu, năm Quý Mão. Là ngày tiết Bách minh (diễn ra từ ngày 7/9 đến ngày 23/9 dương lịch).

Cũng theo lịch vạn niên. Âm lịch ngày 8/8/2023 là ngày Thiên Thương, ra ngoài gặp cấp trên đắc ý, cầu tài được hanh thông, mọi việc thuận lợi.

Ngày 8 tháng 8 năm 2023 âm lịch rơi vào ngày thứ sáu thứ ba của tháng chín.

Ngày 8/8 có gì đặc biệt?

Không phải là ngày lễ lớn ở Việt Nam nhưng ở một số nước trên thế giới, ngày 8/8 lại có một số ý nghĩa đặc biệt như:

Tham Khảo Thêm:  TOP 6 Kem Chống Nắng La Roche Posay Cho Da Khô Tốt Nhất 2023

Ngày của Cha ở Đài Loan

Trên thực tế, Ngày của Cha sẽ không có một ngày lễ cụ thể trên toàn thế giới mà được tổ chức vào nhiều dịp khác nhau ở các quốc gia khác nhau trên thế giới. Và ở Đài Loan, Ngày của Cha được tổ chức hàng năm vào ngày 8 tháng 8. Vì trong tiếng Đài Loan, số 8 khi phát âm gần giống với từ ba. Đây là ngày để những người con Đài Loan thể hiện tình yêu và sự kính trọng đối với người cha kính yêu của mình.

Ngày 8 tháng 8 là Ngày của Cha ở Đài Loan

Ngày 8 tháng 8 là Ngày của Cha ở Đài Loan

Ngày tập thể dục sức khỏe nhân dân Trung Quốc

Để kỷ niệm ngày 8 tháng 8 năm 2008, Trung Quốc đăng cai Thế vận hội Olympic Bắc Kinh, Chủ tịch Trung Quốc Hồ Cẩm Đào đã quyết định chọn ngày 8 tháng 8 hàng năm là “Ngày toàn dân thể thao” hoặc “Ngày toàn dân rèn luyện sức khỏe”. Đây cũng là dịp khuyến khích mọi người tập thể dục, thể thao thường xuyên hơn.

Ngày 8 tháng 8 là Ngày tập thể dục sức khỏe nhân dân của Trung Quốc

Ngày 8 tháng 8 là Ngày tập thể dục sức khỏe nhân dân của Trung Quốc

Sinh ngày 8 tháng 8 thuộc cung hoàng đạo nào?

Những người sinh ngày 8 tháng 8 là cung Sư Tử (bao gồm những người sinh từ 22 tháng 7 đến 22 tháng 8). Đây là cung thứ 5 trong 12 cung hoàng đạo của chiêm tinh học phương Tây.

Ngày 8 tháng 8 là cung gì?

Người sinh ngày 8/8 thuộc cung Sư Tử

Dưới đây là một số thông tin về cung Sư Tử cho người sinh ngày 8/8

 • Cung hoàng đạo: Sư Tử
 • Biểu tượng cung hoàng đạo: Sư Tử
 • Điểm mạnh: Hào phóng, lạc quan, lãnh đạo, tham vọng
 • Điểm yếu: bướng bỉnh, không linh hoạt, ghen tuông
 • Hành tinh cai trị: Mặt trời
 • Nguyên tố: Ngọn lửa
 • Ngày may mắn: Chủ Nhật
 • Màu sắc may mắn: cam, đỏ, vàng
 • Con số may mắn: 1, 10, 19, 28
 • Hoa may mắn: Hướng dương, cúc vạn thọ
 • Đá quý: Ruby hoặc Peridot
 • Ngày: Bạch Dương, Nhân Mã
 • Bạn hợp với: Kim Ngưu, Bọ Cạp
 • Dấu hiệu không tương thích: Bảo Bình
Tham Khảo Thêm:  Điểm Danh TOP 5 Sữa Mass Tăng Cân Tốt Nhất Cho Người Tập Gym

Một số sự kiện lịch sử đã diễn ra vào ngày 8 tháng 8

 • 1918 – Chiến tranh thế giới thứ nhất
 • 1924 – Hiệp định thương mại Anh-Nga được ký kết
 • 1938 – Khai mạc Liên hoan phim Venice lần thứ 6
 • 1940 – 31 máy bay Đức bị bắn hạ trên bầu trời nước Anh
 • [1945-PerandoriaVietnamezenënqeverinëeTranTrongKimrevokoisovranitetinesajmbiCochinchina
 • [1945-PresidentiHarryTrumannënshkruanKartëneKombevetëBashkuara
 • [1945-ShteteteBashkuaraBashkimiSovjetikBritaniaeMadhedheFrancanënshkruajnëTraktatineLondrësqëpërcaktonproceduratpërgjyqeteluftëssëNurembergutndajudhëheqësvenazistë
 • [1945-BashkimiSovjetikishpallluftëJaponisënëLuftëneDytëBotërore
 • [1945-BashkimiSovjetikkrijonnjëqeverikomunistenëKorenëeVeriut
 • 1947 – Miratohet flamuri pakistanez.
 • 1949 – Butani, vendi i Dragoit, bëhet një monarki e pavarur
 • 1953 – Shtetet e Bashkuara dhe Koreja e Jugut nënshkruajnë një traktat të ndërsjellë sigurie
 • 1955 – Fidel Castro themeloi “Lëvizjen e 26 Korrikut”, një organizatë pioniere revolucionare kubane.
 • 1955 – Mbahet konferenca e Gjenevës për të diskutuar përdorimin paqësor të energjisë atomike
 • 1967 – Krijohet Shoqata e Kombeve të Azisë Juglindore (ASEAN).
 • 1974 – Presidenti i 37-të i Shteteve të Bashkuara, Richard Nixon njofton dorëheqjen e tij.
 • 1988 – Kryengritje në Mianmar
 • 1988 – Angola, Kuba dhe Afrika e Jugut nënshkruajnë një armëpushim
 • 1991 – Këshilli i Sigurimit i Kombeve të Bashkuara miraton anëtarësimin e Koresë së Veriut.
 • 1994 – Përfaqësuesit e Kinës dhe Tajvanit nënshkruajnë një marrëveshje bashkëpunimi.
 • Fillojnë Lojërat Olimpike Verore të Kinës 2008 – 2008
 • 2007 – Rusët rifillojnë stërvitjet në Guam
 • 2013 – Sulmues vetëvrasës pakistanezë mbi Quetta
 • 2016: Debutoi grupin popullor të vajzave Black Pink.
 • 2017: Grupi debutues i vajzave Weki Meki

Yjet e njohur të lindur më 8 gusht

 • Shawn Mendes (8 gusht 1998): Këngëtar dhe autor këngësh kanadez, u votua nga Time Magazine si një nga 100 njerëzit më me ndikim në botë në 2018.
 • Roger Federer (8 gusht 1981): Tenisti profesionist zviceran, i mbiquajtur Treni Express, konsiderohet si një nga lojtarët më të mirë dhe më të mëdhenj të tenisit të të gjitha kohërave.
 • Dustin Hoffman (8 gusht 1937): Aktori dhe regjisor i njohur për rolin e tij si “Benjamin Braddock” në filmin ikonik “The Graduate”.
 • Megan Good (8 gusht 1981): aktore dhe modele amerikane.
 • Lauv (8 gusht 1994): Këngëtar, autor këngësh dhe producent diskografik, i njohur për këngën hit “I Like Me Better” dhe albumin “Të takova kur isha 18”.
 • Burri i kufomës (8 gusht 1997): Një personalitet amerikan i mediave sociale dhe muzikant, i njohur për publikimin e veprave të fshehura në YouTube, veçanërisht për tregimet horror dhe videot e lojërave Mes nesh.
 • Kane Williamson (8 gusht 1990): Kapiten i ekipit kombëtar të kriketit të Zelandës së Re, i emëruar golashënuesi më i mirë i testit në botë në 2020 me një rezultat prej 890.
 • Princesha Beatrice (8 gusht 1988): Vajza e parë e Princit Andrew, Duka i York-ut dhe Sarah, Dukeshës së York-ut, dhe nipi i pestë i Mbretëreshës Elizabeth II.
 • Wong Fei (8 gusht 1969): Këngëtarja, kompozitori dhe aktorja nga Hong Kongu, e njohur si “Diva e Azisë”.
 • Ni Ni (8 gusht 1988): Aktorja kineze më e njohur për rolin e saj si Yu Mo në filmin Jin Ling dhe tre kamat me regji të Zhang Yimou.
 • Tong Leya (8 gusht 1983): Aktorja dhe balerina në Xinjiang, Kinë.
 • Zhou Xiaohan (8 gusht 1984): Aktorja tajvaneze.
 • Zhang Yuqi (8 gusht 1987): aktore kineze.
 • Choi Seung-cheol (emri skenik: S.Coups) (8 gusht 1995): Reper, këngëtar dhe kompozitor mashkull nga Koreja e Jugut, udhëheqës i grupit të djemve Seventeen.
 • Younghoon (8 gusht 1997): Vokalist dhe Vizual i grupit The Boyz nën Cre.Ker Entertainment.
 • Minjae (8 gusht 1994): Udhëheqës, vokalist kryesor, kërcimtar kryesor i SPECTRUM nën WYNN Entertainment.
 • Lee Kang Sung (8 gusht 200): Reperi mashkull i grupit të djemve GHOST9 nën Maroo Entertainment.
Tham Khảo Thêm:  TOP 10 Kem Chống Nắng Heliocare Tây Ban Nha Nên Dùng Nhất 2023

Ngjarjet e blerjeve më 8/8

Mund ta dini ose jo, 8 gushti është gjithashtu dita kur platformat e e-commerce organizojnë promovime me shumë stimuj tërheqës për të promovuar shitjet. Disa 8-8 promovime të platformave të tregtisë elektronike që nuk duhet të injoroni si p.sh.

 • Shopee: SHITJE 8.8 100% Cashback dhe FREESHIP 0đ
 • Tiki: Mallra origjinale të lira nën 88 mijë, Shitje Flash deri në 50% ulje
 • Lazada: Kërkoni oferta jashtëzakonisht të lira nën 88 mijë CZK
 • Chiaki: Shitje Flash deri në 30% ulje
 • Elektronikë jeshile: Shitje me Flash SHOCKED deri në 65% ulje

Në këtë pikë, ju ndoshta keni përgjigjen e pyetjes Cila është data e 8 gushtit, cila është shenja e 8 gushtit? atëherë nuk është ajo? Shpresojmë, me ndarjen në artikull, ju ka ndihmuar të merrni informacion më të dobishëm rreth kuptimit dhe ngjarjeve të veçanta që ndodhin më 8/8. Dhe mos harroni të vazhdoni të ndiqni artikujt e mi për të marrë informacione më interesante për festat e vitit, miq!Cảm ơn bạn đã đọc bài viết Ngày 8/8 Là Ngày Gì 2023? Sinh Ngày 8 Tháng 8 Là Cung Gì? . Đừng quên truy cập Chaolong TV kênh trực tiếp bóng đá số 1 Việt Nam hiện nay để có những phút giây thư giãn cùng trái bóng tròn !

Related Posts

TOP 12 Men Vi Sinh Cho Bé Tốt Nhất Được Nhiều Chuyên Gia Khuyên Dùng

Men vi sinh còn được gọi là probiotic có chứa các vi sinh có lợi (lợi khuẩn) giúp cân bằng hệ vi sinh đường ruột, tăng cường…

Canxi Hữu Cơ Là Gì? 10+ Loại Canxi Hữu Cơ Tốt Nhất Hiện Nay

Canxi hữu cơ, một trong những loại canxi đang nhận được nhiều yêu thích từ người dùng bởi khả năng hấp thụ cao, chuyển hóa tốt, ít…

TOP 8 Sữa Rửa Mặt Ohui Hàn Quốc Tốt Nhất Cho Mọi Làn Da

Dòng sữa rửa mặt Ohui đính đàm của Hàn Quốc luôn được nhiều tín đồ làm đẹp Việt yêu thích sử dụng bởi khả năng làm sạch…

TOP 10+ Sữa Rửa Mặt Paula’s Choice Tốt Nhất Cho Từng Loại Da

Sữa rửa mặt Paula’s Choice, một trong những dòng sữa rửa mặt được nhiều tín đồ làm đẹp Việt yêu thích sử dụng với khả năng làm…

TOP 5 Thỏi Son Màu Nâu Sữa Siêu Xinh Siêu Sang Cho Mọi Nàng

Son nâu sữa, một sắc son mới nhưng đủ đốn tim bất cứ cô gái nào bởi vẻ độc đáo, cuốn hút và không kém phần chanh…

TOP 7 Sữa Rửa Mặt Senka Nhật Bản Được Khuyên Dùng Nhất 2023

Nhắc đến dòng sữa rửa mặt “ngon – bổ – rẻ”, sữa rửa mặt Senka Nhật Bản chắc chắn là một trong những gương mặt nổi bật…

Trả lời

Email của bạn sẽ không được hiển thị công khai. Các trường bắt buộc được đánh dấu *